Ferrochrome carbon cao và vị trí của nó trong hỗn hợp điện tích
Sắt crôm cacbon cao là đơn vị crom phù hợp để sản xuất thép không gỉ và thép hợp kim. Nó được sản xuất trong các lò hồ quang chìm từ quặng crômit, thạch anh và than cốc, và nó cung cấp crom cho quá trình nấu chảy với chi phí thấp nhất trên mỗi đơn vị chứa crom so với bất kỳ chất mang crom nào. Sự cân bằng-là carbon: loại carbon 7,5% bổ sung carbon cùng với crom, do đó, nó thường được nạp sớm vào lò hoặc bộ chuyển đổi, nơi quá trình khử cacbon vẫn có thể diễn ra, trong khi các loại carbon thấp được dành cho phần cắt cuối cùng.
Các chỉ định cấp độ tuân theo tiêu chuẩn sắt thép quốc gia GB/T 5683, dán nhãn cho mỗi cấp độ theo hàm lượng crom danh nghĩa và hàm lượng carbon tối đa của nó. Do đó, ký hiệu FeCr50C7.5 mô tả sắt thép chứa khoảng 50% crom với hàm lượng cacbon tối đa là 7,5%, loại chiếm ưu thế trong cuộc khảo sát về giá này.
Báo giá chính thống theo khu vực
Báo giá cho sắt thép FeCr50C7.5 có hàm lượng carbon cao đã được khảo sát trên khắp các khu vực sản xuất và kinh doanh chính của Trung Quốc. Cả báo giá thông thường và giá giao dịch thông thường đều được tính bằng nhân dân tệ/tấn và đã bao gồm thuế; cột thay đổi không đổi ở mọi khu vực vào ngày khảo sát.
| Cấp | Vùng đất | Báo giá chính thống (nhân dân tệ/tấn) | Giao dịch chính thống (nhân dân tệ/tấn) |
|---|---|---|---|
| FeCr50C7.5 | Nội Mông | 8,200 - 8,400 | 8,200 - 8,300 |
| FeCr50C7.5 | Sơn Tây | 8,200 - 8,400 | 8,200 - 8,300 |
| FeCr50C7.5 | Thiểm Tây | 8,200 - 8,400 | 8,200 - 8,300 |
| FeCr50C7.5 | Tứ Xuyên | 8,300 - 8,400 | 8,300 - 8,400 |
| FeCr50C7.5 | Quý Châu | 8,300 - 8,400 | 8,250 - 8,350 |
| FeCr50C7.5 | Thanh Hải | 8,300 - 8,400 | 8,250 - 8,300 |
| FeCr50C7.5 | Liêu Ninh | 8,300 - 8,400 | 8,300 - 8,350 |
| FeCr50C7.5 | Cát Lâm | 8,300 - 8,400 | 8,300 - 8,350 |
| FeCr50C7.5 | Hồ Nam | 8,350 - 8,400 | 8,300 - 8,400 |
| FeCr50C7.5 | Hà Nam | 8,400 - 8,500 | 8,350 - 8,400 |
| FeCr50C7.5 | Quảng Tây | 8,400 - 8,500 | 8,350 - 8,400 |
| FeCr50C7.5 | Thiên Tân | 8,450 - 8,550 | 8,400 - 8,500 |
| FeCr50C7.5 | Sơn Đông | 8,600 - 8,700 | 8,550 - 8,600 |
| FeCr50C7.5 | Giang Tô | 8,600 - 8,700 | 8,550 - 8,600 |
| FeCr50C7.5 | Chiết Giang | 8,600 - 8,700 | 8,550 - 8,600 |
| FeCr50C7.5 | Thượng Hải | 8,600 - 8,700 | 8,550 - 8,600 |
Mức chênh lệch khu vực cho người mua biết điều gì
Cuộc khảo sát trải rộng trên phạm vi 400 nhân dân tệ, từ mức giá thấp nhất ở Nội Mông, Sơn Tây và Thiểm Tây đến mức cao nhất ở Sơn Đông, Giang Tô, Chiết Giang và Thượng Hải. Hai hiệu ứng giải thích gần như toàn bộ sự lây lan đó.
Giá điện và than cốc:các khu vực sản xuất-có chi phí thấp nhất nằm gần nguồn điện giá rẻ và than cốc địa phương, nơi tập trung công suất lò.
Vận chuyển và phân phối:các trung tâm thương mại ven biển và phía đông làm tăng thêm chi phí vận chuyển và tồn kho nội địa, đồng thời định giá theo nhu cầu cung cấp từ các nhà máy không gỉ thay vì so với sản xuất tại địa phương.
Độ trễ giao dịch:giá giao dịch theo sát báo giá ở hầu hết các khu vực, nhưng ở một số khu vực, giá giao dịch nằm trong biên độ hẹp hơn, điều này cho thấy rằng người bán đang chấp nhận chênh lệch để duy trì khối lượng giao dịch.
Người mua có dịch vụ hậu cần linh hoạt thường có thể thu hẹp khoảng cách bằng cách tìm nguồn cung ứng từ khu vực sản xuất có chi phí thấp{0}}và tự sắp xếp việc vận chuyển, miễn là nguyên liệu đáp ứng được tỷ lệ kích thước và thành phần hóa học mà lò nung yêu cầu.
Thành phần của các lớp Ferrochrome
Ferrochrome được giao dịch dựa trên phân tích hóa học được chứng nhận. Bảng dưới đây liệt kê các loại carbon thấp được công bố cùng với giá carbon cao trong cuộc khảo sát này, cùng với mức trần tạp chất chung áp dụng cho dòng sản phẩm này. Crom được chỉ định ở mức tối thiểu và carbon, silicon, phốt pho và lưu huỳnh là mức tối đa.
| Cấp | Cr (tối thiểu, %) | C (tối đa, %) | Si (tối đa, %) | P (tối đa, %) | S (tối đa, %) |
|---|---|---|---|---|---|
| LC-Cr65V3 | 65.0 | 0.03 | 1.0 | 0.03 | 0.03 |
| LC-Cr65V6 | 65.0 | 0.06 | 1.0 | 0.03 | 0.03 |
| LC-Cr65V10 | 65.0 | 0.10 | 1.0 | 0.03 | 0.03 |
| LC-Cr60V3 | 60.0 | 0.03 | 1.0 | 0.03 | 0.03 |
| LC-Cr60V6 | 60.0 | 0.06 | 1.0 | 0.03 | 0.03 |
| LC-Cr60V10 | 60.0 | 0.10 | 1.0 | 0.03 | 0.03 |
| LC-Cr60D25 | 60.0 | 0.25 | 1.0 | 0.03 | 0.03 |
| LC-Cr60D50 | 60.0 | 0.50 | 1.0 | 0.03 | 0.03 |
Sắt crôm có hàm lượng cacbon thấp được sử dụng để trang trí crom cuối cùng bằng thép không gỉ và thép chịu nhiệt-, trong đó giới hạn cacbon của loại hoàn thiện quá chặt chẽ nên không thể chấp nhận lượng cacbon bổ sung cao. Ngược lại, sắt thép có hàm lượng carbon cao được tích điện trước hoặc trong khi nóng chảy, trong đó carbon mà nó đưa vào có thể được loại bỏ trong bước tinh chế tiếp theo.
Điểm định cỡ và giao hàng
Thức ăn cho lò nung thường được cung cấp ở dạng cục, với phạm vi kích thước từ 10 mm đến 60 mm được giao dịch rộng rãi nhất và tiền phạt được loại trừ hoặc đóng bánh. Tính nhất quán về kích thước cũng quan trọng như tính chất hóa học trong lò hồ quang chìm, vì điện tích không cân bằng sẽ làm thay đổi tính thấm của vật nặng và có thể làm xáo trộn vị trí điện cực. Đối với thực hành chuyển đổi hoặc AOD, sự phân bố kích thước ảnh hưởng đến thời gian hòa tan và khả năng dự đoán khả năng thu hồi crom.
Câu hỏi thường gặp
Hỏi: FeCr50C7.5 có nghĩa là gì?
Nó chỉ định sắt thép có hàm lượng carbon cao với hàm lượng crom danh nghĩa khoảng 50% và hàm lượng carbon tối đa là 7,5%, mức phí tiêu chuẩn cho nấu chảy thép không gỉ.
Hỏi: Tại sao giá cả ở các vùng của Trung Quốc lại khác nhau?
Chi phí điện, giá than cốc địa phương, nồng độ lò đốt, vận chuyển hàng hóa nội địa và mức độ nhu cầu về thép không gỉ trong nước cùng giải thích sự chênh lệch 400 nhân dân tệ giữa các khu vực rẻ nhất và đắt nhất.
Hỏi: Chất sắt thép có hàm lượng carbon cao hay carbon thấp được sử dụng trong thép không gỉ?
Cả hai. Các loại cacbon cao được nạp sớm trong khi cacbon vẫn có thể được loại bỏ, trong khi các loại cacbon thấp được thêm vào để trang trí crom cuối cùng trên bộ tản nhiệt cacbon-cứng.
Q: Phần kích thước nào thường được cung cấp?
Phần cục từ 10 mm đến 60 mm là kích thước được giao dịch phổ biến nhất để nạp vào lò, với các phần khác có sẵn theo yêu cầu.
Hỏi: Giá giao dịch trong công ty khảo sát này có phải là giá giao dịch không?
Chúng là những tài liệu tham khảo giao dịch chính thống được thu thập để hướng dẫn. Độ lún thực tế phụ thuộc vào khối lượng, phân tích crom và carbon, tỷ lệ kích thước, điều kiện đóng gói và giao hàng.
Hỏi: Chứng nhận nào phải đi kèm với lô hàng?
Giấy chứng nhận lô nêu rõ crom, carbon, silicon, phốt pho và lưu huỳnh cho vật đúc, có số lô, trọng lượng tịnh và ngày sản xuất có thể truy nguyên.

