Đánh giá ngày 28 tháng 3 cho thấy điều gì
Ferrovanadium được báo giá quốc tế bằng nhiều hệ thống đơn vị và thực tế đó giải thích hầu hết sự nhầm lẫn khi người mua so sánh các chào hàng. Đánh giá của Châu Âu đối với hợp kim vanadi thường được công bố bằng đô la Mỹ trên mỗi kg vanadi chứa, trong khi đánh giá ở Bắc Mỹ được công bố bằng đô la Mỹ trên mỗi pound vanadi chứa. Đánh giá ngày 28 tháng 3 đã ghi nhận mức giá 70-80% ferrovanadium ở Châu Âu với mức thấp nhất là 24,00 USD/kg V, tăng 0,40 so với đánh giá trước đó và mức cao nhất là 24,51. Đánh giá của Hoa Kỳ ghi nhận mức thấp là 14,50 USD/lb V, giảm 0,50, với mức cao là 15,50 USD/lb V.
Báo giá đã xuất bản và chuyển đổi đơn vị
| Chợ | Đặc điểm kỹ thuật | Thấp | Thay đổi | Cao | Đơn vị |
|---|---|---|---|---|---|
| Châu Âu | FeV 70-80% V | 24.00 | tăng 0,40 | 24.51 | USD mỗi kg V |
| Hoa Kỳ | FeV 70-80% V | 14.50 | giảm 0,50 | 15.50 | USD mỗi lb V |
Hệ số chuyển đổi được cố định theo khối lượng: một pound bằng 0,45359 kg. Do đó, mức thấp của Hoa Kỳ là 14,50 USD/lb V tương đương khoảng 31,97 USD/kg V, và mức thấp ở Châu Âu là 24,00 USD/kg V tương đương khoảng 10,89 USD/lb V. Sự khác biệt giữa hai con số được công bố không phải là cơ hội kinh doanh chênh lệch giá; nó phản ánh các cơ sở phân phối khác nhau, hàm lượng vanadi điển hình khác nhau và trên hết là các quy ước khác nhau về những gì được bao gồm trong giá đánh giá. Đừng bao giờ so sánh báo giá mỗi{8}} pound với báo giá mỗi-kg mà không chuyển đổi trước.
Tham khảo lớp và thành phần
Các loại Ferrovanadium được xác định bởi hàm lượng vanadi và bởi các giới hạn chặt chẽ đối với nhôm, phốt pho, silicon và carbon, vì những dư lượng đó chuyển vào thép. Hệ thống ký hiệu quen thuộc chạy từ FeV40 đến FeV80, mỗi loại thuộc loại A và B phản ánh mức độ nhôm.
| Cấp | V (%) | Al tối đa (%) | P tối đa (%) | Si tối đa (%) | C tối đa (%) |
|---|---|---|---|---|---|
| FeV40-A | 38-45 | 1.5 | 0.09 | 2.00 | 0.60 |
| FeV40-B | 38-45 | 2.0 | 0.15 | 3.00 | 0.80 |
| FeV50-A | 48-55 | 1.5 | 0.07 | 2.00 | 0.40 |
| FeV50-B | 48-55 | 2.0 | 0.10 | 2.50 | 0.60 |
| FeV60-A | 58-65 | 1.5 | 0.06 | 2.00 | 0.40 |
| FeV60-B | 58-65 | 2.0 | 0.10 | 2.50 | 0.60 |
| FeV80-A | 78-82 | 1.5 | 0.05 | 1.50 | 0.15 |
| FeV80-B | 78-82 | 2.0 | 0.06 | 1.50 | 0.20 |
Các giới hạn này tuân theo cấu trúc cấp được sử dụng trong các tiêu chuẩn đặc điểm kỹ thuật cho ferrovanadi, bao gồm GB/T 4139 tại thị trường Trung Quốc và ISO 5452 trên phạm vi quốc tế. Vì giá được tính trên vanadi chứa nên loại cao hơn có chi phí vận chuyển và xử lý trên mỗi đơn vị vanadi thấp hơn, đó là lý do tại sao FeV80 thường là loại được ưu tiên cho giao dịch đường dài-ngay cả khi giá danh nghĩa mỗi tấn của nó cao hơn.
Điều gì làm thay đổi giá Ferrovanadium
Bốn tay đua chiếm ưu thế. Chi phí thức ăn chăn nuôi là lớn nhất: vanadi được thu hồi từ xỉ chứa vanadi-, từ vanadi pentoxit và từ các chất xúc tác đã qua sử dụng, vì vậy thị trường pentoxit đặt nền móng. Chi phí năng lượng và chất khử định hình phí chuyển đổi nhiệt nhôm. Nhu cầu về thép, đặc biệt là đối với cốt thép vi hợp kim, tấm ô tô và các phần kết cấu có độ bền-cao, quyết định tốc độ tiêu thụ. Cuối cùng, chính sách thương mại, giấy phép xuất khẩu và giá cước vận tải thay đổi số lượng giao hàng mà không làm thay đổi hàm lượng kim loại. Mức biến động 0,40 USD/kg V, như được ghi nhận vào ngày 28 tháng 3, là khiêm tốn trong một thị trường mà trong lịch sử đã từng xảy ra sự biến động hàng quý ở mức vài đô la, nhưng nó đủ để thay đổi chi phí tính toán của nhiệt thép thanh.
Cách xác minh báo giá Ferrovanadium
Trước tiên, hãy yêu cầu cơ sở định giá: chứa vanadi trên mỗi kg hoặc mỗi lb và liệu cơ sở đó là FOB, CFR hay được giao. Sau đó, hãy kiểm tra hạng và hạng vì loại A{1}}có hàm lượng nhôm tối đa 1,5% không thể thay thế được với loại B-ở mức 2,0% trong đó nhôm bị hạn chế trong thông số kỹ thuật về thép. Xác nhận kích thước cục, vì 10-50 mm là điển hình cho việc bổ sung muôi trong khi vật liệu mịn hơn được sử dụng cho dây có lõi. Cuối cùng, yêu cầu giấy chứng nhận khảo nghiệm cho lô thực tế và kiểm tra kết quả vanadi theo cấp độ tối thiểu chứ không phải so với con số danh nghĩa. Một báo giá rẻ hơn 2% so với thị trường trong khi hiển thị hàm lượng vanadi ở cuối dải thì không hề rẻ hơn chút nào.
Câu hỏi thường gặp
Q:Tại sao giá ferrovanadi của Châu Âu tính theo kg và nguyên liệu của Hoa Kỳ tính theo lb?
A: Đó là một quy ước thị trường. Đánh giá của Châu Âu sử dụng USD cho mỗi kg vanadi chứa, trong khi đánh giá của Bắc Mỹ sử dụng USD cho mỗi pound vanadi chứa. Một pound bằng 0,45359 kg.
Q:14,50 USD mỗi lb V bằng bao nhiêu USD mỗi kg V?
Đáp: Chia cho 0,45359 sẽ có giá xấp xỉ 31,97 USD cho mỗi kg vanadi chứa trong đó. Con số 24,00 USD/kg V của Châu Âu tương đương khoảng 10,89 USD/lb V.
Q:Loại FeV nào được sử dụng cho thép vi hợp kim?
Trả lời: FeV50 và FeV80 là những lựa chọn phổ biến cho thép vi hợp kim và thép HSLA. Các loại vanadi-thấp hơn được sử dụng khi có thể chấp nhận được trọng lượng bổ sung lớn hơn hoặc khi nguồn cung địa phương ưa chuộng chúng.
Q:Sự khác biệt giữa lớp A và lớp B là gì?
A: Loại A giữ nhôm ở mức tối đa 1,5% và giới hạn phốt pho chặt chẽ hơn; loại B cho phép sử dụng tới 2,0% nhôm với giới hạn phốt pho và silicon rộng hơn một chút. Việc lựa chọn phụ thuộc vào giới hạn dư của thép được sản xuất.
Q:Giá ferrovanadium có theo sau vanadi pentoxide trực tiếp không?
Đáp: Gần gũi nhưng không máy móc. Pentoxide là nguồn cấp dữ liệu chính và đặt nền tảng, trong khi các điều kiện về năng lượng chuyển đổi, chất khử, vận chuyển hàng hóa và nhu cầu xác định mức phí bảo hiểm ferrovanadium thực tế.
Q:Kích thước cục nào nên được đặt hàng?
A: Đối với việc bổ sung muôi và lò, 10-50 mm là thông lệ tiêu chuẩn. Các phân đoạn mịn hơn được sử dụng trong dây lõi và trong hệ thống phun, và chúng thường có cơ sở giá khác nhau.

